"กล้วยด่างไทย" สดใส ความต้องการจากต่างประเทศพุ่งสูง
![รูปภาพ](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgKxyAAN7qgdYw5j-YPwUsQUXRkA0-lx6vV1T5vdI5YE8C3TWXV79scPndWW6RFrrq0-ra0A9JyibROLu52Yv0M1G0k7PNXLdPcyNcR-AfiUFIUx5rGRxWslgeE212sA-G7K4unKk5FY-gG2dRzMgmHkl5BUp-0ijd2gNZF7t0zVHeNuzfjHM-4VvJh/w640-h640/IMG_20220730_213351.jpg)
อนาคต "กล้วยด่างไทย" สดใส ความต้องการจากต่างประเทศพุ่งสูง อนาคต “กล้วยด่างไทย” สดใส ความต้องการตลาดต่างประเทศพุ่งสูงต่อเนื่อง หลังผู้เพาะพันธุ์และเกษตรกรไทยพัฒนาสายพันธุ์สร้าง “กล้วยแดงสยาม” กลายเป็นสุดยอด “กล้วยด่างแดง” ของโลก เป็นพืชเศรษฐกิจสร้างรายได้เข้าประเทศนับพันล้านบาท . (30 ก.ค.65) นายศุภกฤษ มานิ่ม ประธานชมรมกล้วยแดงสยามแห่งประเทศไทย เปิดเผยในงาน "รวมพลคนรักกล้วยแดงสยาม” ที่จัดขึ้นที่มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ศูนย์รังสิตว่า กระแสความนิยมการเพาะพันธุ์กล้วยด่างแดง ยังคงพุ่งสูงสวนกระแสเศรษฐกิจอย่างต่อเนื่อง หลังผู้เพาะเลี้ยงไทยได้พัฒนาสายพันธุ์จนเกิดสายพันธุ์ใหม่ที่มีชื่อว่า “กล้วยแดงสยาม” (Musa Siam ruby) มีสีสันและลวดลายที่สวยงามโดดเด่นมากกว่าพันธุ์พื้นเมืองดั้งเดิม ทำให้กล้วยด่างแดงสยาม กลายเป็นสายพันธุ์ที่หายาก เป็นที่ต้องการของตลาดทั้งในและต่างประเทศเป็นอย่างมาก แม้กระทั่งในประเทศอินโดนีเซีย ต้นกำเนิดกล้วยด่างแดง ได้กลายเป็นหนึ่งในตลาดหลัก ที่มีการนำเข้า “กล้วยแดงสยาม” จากไทยที่มีมูลค่ามากที่สุดรองจากญี่ปุ่น . ประธานชมรมกล้วยแดงสยามแห่งประเทศไทย บอกว่า ที่