วิทยาลัยเกษตรและเทคโนโลยีชุมพรจัดกิจกรรมน้อมรำลึกพระคุณพ่อของแผ่นดินในหลวงรัชกาลที่ 9 ในวันที่ 9 เดือน 9 เวลา9
![รูปภาพ](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg8dyZMPQEyKxKPgAjm3yVmIhDdw43JHWFfJ2JZWqRDBdMxgJGTbpAlUDmnZQ2IE8VouyY-jEqsP3ROgAdHY7dog14EIQdKKz6Oj80pIlcKgFknHUzrnABpbYZ5YKOTZvykWdvYAyIr8bE/w640-h426/FB_IMG_1631544172695.jpg)
วิทยาลัยเกษตรและเทคโนโลยีชุมพรจัดกิจกรรมน้อมรำลึกพระคุณพ่อของแผ่นดินในหลวงรัชกาลที่ 9 ในวันที่ 9 เดือน 9 เวลา9 นาฬิกา โดยมีว่าที่ร้อยตรีนิพนธ์ ภู่พลับ ผู้อำนวยการวิทยาลัยเกษตรและเทคโนโลยีชุมพร ให้การต้อนรับ นายพิทักษ์ พิศสิริวัฒนสุทธิ์ปลัดจังหวัดชุมพร ภายหลังที่ท่านปลัดจังหวัดชุมพรกล่าวเปิดกิจกรรมน้อมรำลึกพระคุณพ่อของแผ่นดินในหลวงรัชกาลที่ 9 ดังกล่าวนี้แล้วก็มีการมอบพันธุ์ปลานิลจำนวน 999,999 ตัว เป็นประวัติศาสตร์ทีเดียวครับ นอกจากจำนวนปลานิลที่มากมายด้วยเลข 9 แล้วยังเป็นการน้อมสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณของในหลวงรัชกาลที่ 9 ที่พระองค์ท่านทรงพระราชทานพันธุ์ปลานิลให้แก่ปวงชนชาวไทยได้ประโยชน์ในหลายด้านจนปลานิลได้รับความนิยมบริโภคแพร่หลายมาถึงทุกวันนี้ ปลานิลเหล่านี้จะนำไปปล่อยในแหล่งน้ำสำคัญเพื่อประโยชน์ทางเกษตรกรรม นอกจากนี้ยังมีการมอบสมุนไพรฟ้าทะลายโจรและกระชายขาวให้ตำบลต่างๆ รวม 5 ตำบล เพื่อนำไปปลูกขยายผลในการแปรรูปต่างๆ ซึ่งขณะนี้ทั้งพืชสมุนไพรฟ้าทะลายโจรและสมุนไพรกระชายของไทยเราก็กำลังเป็นที่นิยมในการบริโภคเพื่อบำรุงร่างกายและมีสรรพคุณในการบรรเทาอาการเจ็บไข้ได้ป่วย เช่น อาการหวัด โดยเฉ